TRANG THÔNG TIN PHỔ BIẾN, GIÁO DỤC PHÁP LUẬT

Thành phố Hải Phòng

Thời gian: 14/09/2022 15:44

Mức xử phạt đối với hành vi bạo hành trẻ em

Hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định hành vi bạo hành trẻ em bị xử lý thế nào?

(Vũ Hằng, phường Cầu Đất, quận Ngô Quyền)

 

 

Trả lời: Theo quy định ti khon 3 Điu 6 Lut Tr em năm 2016, hành vi bo hành đối vi tr em là mt trong s các hành vi b cm. Do đó, hành vi bo hành tr em tu vào tng mc độ vi phm có th b x pht hành chính hoc b truy cu trách nhim hình s.

1. Xử phạt vi phạm hành chính

Đối với việc xử phạt hành chính hành vi bạo hành trẻ em được chia làm 2 trường hợp:

- Người bạo hành trẻ em không phải là người thân của trẻ em;

- Người bạo hành trẻ em là người thân của trẻ em.

Căn cứ Điều 52 và Điều 53 Nghị định số 144/2021/NĐ-CP quy định cha mẹ, ông bà và người thân trong gia đình có hành vi hành hạ trẻ em nhưng chưa đến mức phải chịu trách nhiệm hình sự sẽ bị phạt như sau:

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng - 10.000.000 triệu đồng nếu: Đánh đập gây thương tích;

- Phạt tiền từ 10.000.000 triệu đồng - 20.000.000 triệu đồng nếu: Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích.

2. Truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi bạo hành trẻ em

Hành vi bạo hành trẻ em có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về một trong các tội theo quy định tại Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) như sau: Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khoẻ cho người khác; Tội hành hạ người khác; Tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình.

* Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khoẻ của người khác được quy định tại điểm e khoản 1 Điều 134 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017): Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% đối với người dưới 16 tuổi thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

* Tội hành hạ người khác được quy định tại điểm a khoản 2 Điều 140 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017): Người nào đối xử tàn ác hoặc làm nhục người lệ thuộc mình nếu không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 185 Bộ luật Hình sự năm 2015 bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.

* Tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình quy định tại điểm a khoản 2 Điều 185 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017): Người nào đối xử tồi tệ hoặc có hành vi bạo lực xâm phạm thân thể ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm.

 

Lượt truy cập: 176042
Trực tuyến: ...

TRANG THÔNG TIN VỀ PHỔ BIẾN GIÁO DỤC PHÁP LUẬT

Cơ quan chủ quản: UBND thành phố Hải Phòng

Cơ quan quản lý: Sở Tư pháp thành phố Hải Phòng

Trưởng Ban biên tập: Giám đốc Đỗ Đại Dương

Liên hệ

 Địa chỉ: Số 7 Lạch Tray, Ngô Quyền, Hải Phòng

 Điện thoại: 0225.3846314

 Fax: 0225.3640091

 Email: sotp@haiphong.gov.vn