TRANG THÔNG TIN PHỔ BIẾN, GIÁO DỤC PHÁP LUẬT

Thành phố Hải Phòng

Thời gian: 09/06/2022 16:01

Tăng giá dịch vụ du lịch dịp nghỉ lễ bị xử lý ra sao?

Hỏi: Qua các phương tiện thông tin đại chúng, tôi được biết, vào các dịp nghỉ lễ tại một số địa phương thường xảy ra tình trạng tăng giá dịch vụ lên cao. Vậy pháp luật quy định xử phạt như thế nào đối với các nhà hàng, tổ chức kinh doanh nâng giá, bán giá cao hơn so với giá niêm yết?

                                  (Phạm Hoàng, phường Lạch Tray, quận Ngô Quyền)

Trả lời: Điều 10 Nghị định số 45/2019/NĐ-CP của Chính phủ ngày 21/5/2019 quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch, mức phạt đối với hoạt động kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch như sau:

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không niêm yết công khai giá hàng hóa, dịch vụ.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi bán không đúng giá niêm yết hàng hóa, dịch vụ trong cơ sở lưu trú du lịch.

Điều 13 Nghị định số 45/2019/NĐ-CP quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính đối với hoạt động kinh doanh dịch vụ du lịch khác như sau:

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không niêm yết công khai giá bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định;

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không bán đúng giá niêm yết. Ngoài ra, người vi phạm còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được từ hành vi vi phạm.

Điều 5 Nghị định số 45/2019/NĐ-CP quy định: Mức phạt tiền tại Điều 10 và Điều 13 nêu trên là mức phạt áp dụng đối với cá nhân, trường hợp tổ chức vi phạm với hành vi tương ứng thì mức phạt gấp 02 lần cá nhân.

Trường hợp phát hiện vi phạm thì du khách có thể báo cáo sự việc đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có điểm du lịch, trong trường hợp mức phạt tiền đến 5.000.000 đồng hoặc báo đến Chủ tịch ủy ban nhân dân cấp huyện nơi có điểm du lịch, nếu mức phạt tiền đến 25.000.000 đồng để được giải quyết theo quy định của pháp luật.

Các tin cũ hơn

TRANG THÔNG TIN VỀ PHỔ BIẾN GIÁO DỤC PHÁP LUẬT

Cơ quan chủ quản: UBND thành phố Hải Phòng

Cơ quan quản lý: Sở Tư pháp thành phố Hải Phòng

Trưởng Ban biên tập: Giám đốc Đỗ Đại Dương

Liên hệ

 Địa chỉ: Số 7 Lạch Tray, Ngô Quyền, Hải Phòng

 Điện thoại: 0225.3846314

 Fax: 0225.3640091

 Email: sotp@haiphong.gov.vn